การประยุกต์อัตราส่วนและร้อยละ ม.2

การประยุกต์อัตราส่วนและร้อยละ ม.2

8th Grade

10 Qs

quiz-placeholder

Similar activities

ONETคณิตบุรีรัมย์MA

ONETคณิตบุรีรัมย์MA

7th - 9th Grade

10 Qs

วิเคราะห์ข้อมูลด้วยสถิติพรรณา

วิเคราะห์ข้อมูลด้วยสถิติพรรณา

8th Grade - University

15 Qs

คณิตศาสตร์เตรียมสอบเข้า ม.1 ชุดที่  11

คณิตศาสตร์เตรียมสอบเข้า ม.1 ชุดที่ 11

1st - 12th Grade

10 Qs

อัตราส่วนที่เท่ากัน

อัตราส่วนที่เท่ากัน

8th Grade

10 Qs

อัตราส่วน

อัตราส่วน

7th - 9th Grade

10 Qs

ภาษาคณิตชวนคิด

ภาษาคณิตชวนคิด

5th - 8th Grade

10 Qs

แบบทดสอบทศนิยมและเศษส่วน ม.2

แบบทดสอบทศนิยมและเศษส่วน ม.2

7th - 12th Grade

10 Qs

MiMi Math | Secondary 1-6

MiMi Math | Secondary 1-6

7th - 12th Grade

15 Qs

การประยุกต์อัตราส่วนและร้อยละ ม.2

การประยุกต์อัตราส่วนและร้อยละ ม.2

Assessment

Quiz

Mathematics

8th Grade

Hard

Created by

6-ปราณปรียา อุบลพงษ์

Used 61+ times

FREE Resource

10 questions

Show all answers

1.

MULTIPLE CHOICE QUESTION

1 min • 1 pt

ลำดวนทอผ้าฝ้ายยาว 3 เมตร ใช้เวลาทอโดยประมาณ 4 วัน ถ้าลำดวนรับงานทอผ้าฝ้ายแบบเดียวกันยาว 50 เมตร จะต้องใช้เวลาทอประมาณกี่วัน

ประมาณ 65 วัน

ประมาณ 66 วัน

ประมาณ 67 วัน

ประมาณ 68 วัน

2.

MULTIPLE CHOICE QUESTION

1 min • 1 pt

สุดาซื้อมะม่วงมาขายสองครั้ง ครั้งละ 100 กิโลกรัม ครั้งแรกสั่งซื้อโดยตรงจากสวนในราคา 4 กิโลกรัม 70 บาท ครั้งที่สองซื้อผ่านพ่อค้าคนกลางในราคา 5 กิโลกรัม 95 บาท จงหาว่าสุดาซื้อจากพ่อค้าคนกลางแพงกว่าซื้อโดยตรงจากสวนกี่บาท

100 บาท

120 บาท

140 บาท

150 บาท

3.

MULTIPLE CHOICE QUESTION

1 min • 1 pt

ข้อสอบวิชาภาษาอังกฤษมีสองฉบับ ฉบันที่หนึ่งมี 40 ข้อ ข้อละ 1 คะแนน และฉบับที่สองมี 30 ข้อ ข้อละ 1 คะแนน วิไลทำข้อสอบฉบับที่หนึ่งได้คะแนน 75% จะต้องทำข้อสอบฉบับที่สองถูกกี่ข้อ จึงจะได้คะแนนรวมสองฉบับเป็น 80%

26 ข้อ

27 ข้อ

28 ข้อ

29 ข้อ

4.

MULTIPLE CHOICE QUESTION

1 min • 1 pt

จิตราลงทุนตัดเย็บเสื้อและกางเกงชุดละ 700 บาทและปิดราคาขายชุดละ 950 บาท โดยคิดกำไรของเสื้อไว้ 40% และคิดกำไรของกางเกงไว้ 30% จงหาราคาต้นทุนของเสื้อและต้นทุนของกางเกงชุดนี้

เสื้อมีราคาต้นทุน 200 บาท กางเกงมีราคาต้นทุน 500 บาท

เสื้อมีราคาต้นทุน 500 บาท กางเกงมีราคาต้นทุน 200 บาท

เสื้อมีราคาต้นทุน 300 บาท กางเกงมีราคาต้นทุน 400 บาท

เสื้อมีราคาต้นทุน 400 บาท กางเกงมีราคาต้นทุน 300 บาท

5.

MULTIPLE CHOICE QUESTION

1 min • 1 pt

พ่อค้าคนหนึ่งซื้อข้าวกล้องและข้าวมันปูเพื่อนำมาผสมกันให้ได้ 100กิโลกรัม เขาซื้อข้าวมันปู 20 บาทซื้อข้าวกล้องกิโลกรัมละ 18 บาท เมื่อนำมาผสมกันแล้ว เขาขายไปทั้งหมดได้กำไร 40% คิดเป็นกำไร 776 บาท อยากทราบว่าพ่อค้าซื้อข้าวแต่ละชนิดอย่างละกี่กิโลกรัม

ซื้อข้าวกล้อง 50 กิโลกรัม ซื้อข้าวมันปู 50 กิโลกรัม

ซื้อข้าวกล้อง 30 กิโลกรัม ซื้อข้าวมันปู 70 กิโลกรัม

ซื้อข้าวกล้อง 60 กิโลกรัม ซื้อข้าวมันปู 40 กิโลกรัม

ซื้อข้าวกล้อง 45 กิโลกรัม ซื้อข้าวมันปู 55 กิโลกรัม

6.

MULTIPLE CHOICE QUESTION

1 min • 1 pt

รถยนต์คันหนึ่ง ติดราคาไว้ 525,000 บาท ลดราคาให้ผู้ซื้อเงินสด 8% ถ้าราคาทุนของรถยนต์คันนี้ 420,000 บาท ทางร้านจะได้กำไรกี่เปอร์เซ็นต์

10 เปอร์เซ็น

20 เปอร์เซ็น

25 เปอร์เซ็น

35 เปอร์เซ็น

7.

MULTIPLE CHOICE QUESTION

1 min • 1 pt

ป้าทิพย์ชงกาแฟ 5 ถ้วยโดยใช้อัตราส่วนของกาแฟบด 3 ช้อนโต๊ะต่อน้ำ 5 ถ้วย ถ้าป้าทิพย์ต้องการเลี้ยงกาแฟผู้เข้าประชุมทั้งหมด 30 คน คนละ 1 ถ้วย ป้าทิพย์จะต้องใช้กาแฟบดกี่ช้อนโต๊ะ

19 ช้อนโต๊ะ

22 ช้อนโต๊ะ

13 ช้อนโต๊ะ

18 ช้อนโต๊ะ

Create a free account and access millions of resources

Create resources
Host any resource
Get auto-graded reports
or continue with
Microsoft
Apple
Others
By signing up, you agree to our Terms of Service & Privacy Policy
Already have an account?