ในการอุ่นร้อนของซุปกระป๋อง ความร้อนจากปฏิกิริยาเคมีเกิดการถ่ายโอนจากส่วนที่ 2 ไปยังซุปซึ่งอยู่ ในส่วนที่ 1 อย่างทั่วถึง ให้ระบุกระบวนการถ่ายโอนความร้อนไปยังซุป พร้อมทั้งระบุตัวกลางในการ ถ่ายโอนความร้อนดังกล่าว
พลิกโฉมการเรียนรู้ด้วยเกม PISA Playbook

Quiz
•
Other
•
9th - 12th Grade
•
Medium
๋JAKKRIT KAOKEM
Used 7+ times
FREE Resource
10 questions
Show all answers
1.
MULTIPLE CHOICE QUESTION
30 sec • 1 pt
การนำความร้อนจากส่วนที่ 2 ผ่านกระป๋องอะลูมิเนียมไปยังซุป ตัวกลางคือ กระป๋องอะลูมิเนียม
และการพาความร้อนในซุป ตัวกลาง คือ น้ำซุป
การนำความร้อนจากส่วนที่ 2 ผ่านกระป๋องอะลูมิเนียมไปยังซุป ตัวกลาง
และการพาความร้อนในซุป ตัวกลาง คือ กระป๋องอะลูมิเนียม
การนำความร้อนจากส่วนที่ 2 ผ่านกระป๋องอะลูมิเนียมไปยังซุป ตัวกลาง
และการพาความร้อนในซุป ตัวกลาง คือ น้ำซุป
การนำความร้อนจากส่วนที่ 2 ผ่านกระป๋องอะลูมิเนียมไปยังซุป ตัวกลางคือ น้ำซุป
และการพาความร้อนในซุป ตัวกลาง คือ กระป๋องอะลูมิเนียม
2.
FILL IN THE BLANK QUESTION
1 min • 1 pt
ถ้าต้องการนำนักกีฬา 504 คน มาจัดเป็นขบวนให้ได้จำนวนนักกีฬามากที่สุด โดยแบ่งนักกีฬาเป็นสองบล็อก แต่ละบล็อกมีจำนวนคนเท่ากัน จะเหลือนักกีฬาอยู่กี่คนที่ไม่ได้นำมาจัดในขบวนนี้
Answer explanation
ต้องการนำนักกีฬา 504 คน มาจัดเป็นขบวนให้ได้จำนวนนักกีฬามากที่สุด โดยแบ่งนักกีฬาเป็นสองบล็อกแต่ละบล็อกมีจำนวนคนเท่ากัน จะได้ว่า แต่ละบล็อกมีนักกีฬาไม่เกิน 504 / 2 = 252 คน พิจารณาจำนวนกำลังสองสมบูรณ์ที่มากที่สุดที่น้อยกว่า 252 คน เนื่องจาก 15กำลัง2 = 225 และ 16กำลัง2 = 256 จึงได้ว่า แต่ละบล็อกมีนักกีฬา 225 คน
ดังนั้น จะเหลือนักกีฬาที่ไม่ได้นำมาจัดในขบวนนี้อยู่ 504 – (225 + 225) = 504 – 450 = 54 คน
3.
MULTIPLE CHOICE QUESTION
30 sec • 1 pt
ถ้าร้านค้าลงทุนผลิตกล้วยอบ 250 ถุง เมื่อขายหมด จะคุ้มทุน
ใช่
ไม่ใช่
Answer explanation
ใช่ เพราะว่า ถ้าลงทุนผลิตกล้วยอบ 250 ถุง จะต้องใช้เงินลงทุน 6,000 บาท เมื่อขายหมด จะมี
รายได้ 6,000 บาท
4.
MULTIPLE CHOICE QUESTION
30 sec • 1 pt
ในการผลิตกล้วยอบ 350 ถุง ร้านค้าจะต้องใช้เงินลงทุนมากกว่า 8,000 บาท
ใช่
ไม่ใช่
Answer explanation
ไม่ใช่ เพราะว่า ในการผลิตกล้วยอบ 350 ถุง จะต้องใช้เงินลงทุนน้อยกว่า 8,000 บาท
5.
MULTIPLE CHOICE QUESTION
30 sec • 1 pt
ร้านค้าลงทุนผลิตกล้วยอบ 450 ถุง ขายได้ 400 ถุง จะได้กำไร
ใช่
ไม่ใช่
Answer explanation
ใช่ เพราะว่า ถ้าลงทุนผลิตกล้วยอบ 450 ถุง จะต้องใช้เงินลงทุนประมาณ 9,000 บาท เมื่อขายได้ 400 ถุง จะมีรายได้มากกว่า 9,000 บาท ดังนั้น จึงได้กำไร
6.
MULTIPLE CHOICE QUESTION
30 sec • 1 pt
ในแต่ละวันดวงอาทิตย์ขึ้นจากขอบฟ้าในเวลาเดียวกัน
ถูกต้อง
ไม่ถูกต้อง
Answer explanation
ถูกต้อง เพราะจากข้อมูลในตาราง พบว่าในแต่ละวันดวงอาทิตย์ขึ้นในเวลาเดียวกัน
7.
MULTIPLE CHOICE QUESTION
30 sec • 1 pt
ในแต่ละวันดวงจันทร์จะอยู่บนท้องฟ้านานกว่าดวงอาทิตย์
ถูกต้อง
ไม่ถูกต้อง
Answer explanation
Create a free account and access millions of resources
Similar Resources on Quizizz
10 questions
ม.4 บทที่ 2/2 การเคลื่อนที่ของแผ่นธรณี 1/64

Quiz
•
10th Grade
10 questions
ความรู้พื้นฐานในงานเชื่อมแก๊สและการเชื่อมด้วยแก๊สอะเซทิลีน

Quiz
•
9th Grade
10 questions
์W.1.3 การจัดการโลจิสติกส์

Quiz
•
9th - 12th Grade
12 questions
แบบทดสอบ ป.4

Quiz
•
9th Grade - University
10 questions
อาชีวอนามัยและความปลอดภัย หน่วยที่ 4

Quiz
•
9th - 12th Grade
10 questions
บทที่ 1 ความสำคัญและประเภทของอุตสาหกรรมเกษตร

Quiz
•
10th Grade
10 questions
บทที่ 1 การดูแลเสื้อผ้า ม.3

Quiz
•
9th Grade
10 questions
การแล่นประสาน

Quiz
•
9th Grade
Popular Resources on Quizizz
15 questions
Character Analysis

Quiz
•
4th Grade
17 questions
Chapter 12 - Doing the Right Thing

Quiz
•
9th - 12th Grade
10 questions
American Flag

Quiz
•
1st - 2nd Grade
20 questions
Reading Comprehension

Quiz
•
5th Grade
30 questions
Linear Inequalities

Quiz
•
9th - 12th Grade
20 questions
Types of Credit

Quiz
•
9th - 12th Grade
18 questions
Full S.T.E.A.M. Ahead Summer Academy Pre-Test 24-25

Quiz
•
5th Grade
14 questions
Misplaced and Dangling Modifiers

Quiz
•
6th - 8th Grade
Discover more resources for Other
17 questions
Chapter 12 - Doing the Right Thing

Quiz
•
9th - 12th Grade
30 questions
Linear Inequalities

Quiz
•
9th - 12th Grade
20 questions
Types of Credit

Quiz
•
9th - 12th Grade
20 questions
Taxes

Quiz
•
9th - 12th Grade
17 questions
Parts of Speech

Quiz
•
7th - 12th Grade
20 questions
Chapter 3 - Making a Good Impression

Quiz
•
9th - 12th Grade
20 questions
Inequalities Graphing

Quiz
•
9th - 12th Grade
10 questions
Identifying equations

Quiz
•
KG - University