WorksheetsĐề cương giữa kì 1 Vật lý 9
Total questions: 37
Worksheet time: 19mins
Một dây dẫn có chiều dài l và điện trở R. Nếu nối 4 dây dẫn trên với nhau thì dây mới có điện trở R’ là
R’ = 4R
R’ = R/4
R’ = R+4
R’ = R-4
Khi đặt một hiệu điện thế 12V vào hai đầu một cuộn dây dẫn thì dòng điện qua nó có cường độ 1,5A. Chiều dài của dây dẫn dùng để quấn cuộn dây này là ( biết rằng loại dây dẫn này nếu dài 6m có điện trở là 2Ω)
l = 24m
l = 18m
l = 12m
l = 8m
Hai dây dẫn được làm bằng đồng có cùng tiết diện S. Dây thứ nhất có chiều dài 20cm và điện trở 5Ω. Dây thứ hai có điện trở 8Ω. Chiều dài dây thứ hai là
32cm
12,5cm
2cm
23cm
Hai dây dẫn được làm từ cùng một vật liệu có cùng tiết diện, có chiều dài lần lượt là l1, l2. điện trở tương ứng của chúng thỏa điều kiện
R1/R2 = l1/l2
R1/R2 = l2/l1
R1.R2 = l1.l2
R1.l1 = R2.l2
Chọn câu trả lời SAI: Một dây dẫn có chiều dài l = 3m, điện trở R = 3Ω, được cắt thành hai dây có chiều dài lần lượt là l1=1/3, l2=21/3 và có điện trở tương ứng R1, R2 thỏa
R1 = 1Ω
Điện trở tương đương của R1 mắc song song với R2 là Rss=3/2Ω
Điện trở tương đương của R1 mắc nối tiếp với R2 là Rnt = 3Ω
R2 = 2Ω
Hai dây dẫn bằng đồng có cùng chiều dài. Dây thứ nhất có tiết diện S1 = 0,5mm2 và R1=8,5Ω. Dây thứ hai có điện trở R2=127,5Ω , có tiết diện S2 là
S2=0,33mm2
S2=0,5mm2
S2=15mm2
S2=0,033mm2
Một sợi dây dẫn bằng dồng có điện trở 9,6Ω với lõi gồm 30 sợi đồng mảnh có tiết diện như nhau. Điện trở của mỗi sợi dây mảnh là R=9,6Ω R=0,32Ω R=288Ω R=28,8Ω
R=9,6Ω
R=0,32Ω
R=288Ω
R=28,8Ω
Hai dây dẫn đều làm bằng đồng có cùng chiều dài l. Dây thứ nhất có tiết diện S và điện trở 6Ω. Dây thứ hai có tiết diện 2S. Điện trở dây thứ hai là
12Ω
9Ω
6Ω
3Ω
12Ω
9Ω
6Ω
3Ω
Hai dây dẫn hình trụ được làm từ cùng một vật liệu, có cùng chiều dài, có tiết diện lần lượt là S1, S2, điện trở tương ứng của chúng thỏa điều kiện
R1/R2=S1/S2
R1/R2=S2/S1
R1/R2=S1^2/S2^2
R1/R2=S2^2/S1^2
Biến trở là một linh kiện
Dùng để điều chỉnh cường độ dòng điện trong mạch
Dùng để thay đổi vật liệu dây dẫn trong mạch
Dùng để điều chỉnh hiệu điện thế giữa hai đầu mạch
Dùng để thay đổi khối lượng riêng dây dẫn trong mạch
Trên một biến trở có ghi 50Ω-2,5A. Hiệu điện thế lớn nhất được phép đặt lên hai đầu dây cố định của biến trở là
U=125V
U=50,5V
U=20V
U=47,5V
Một điện trở con chạy được quấn bằng dây hợp kim nicrom có điện trở suất ρ= 1,1.10^-6Ω.m, đường kính tiết diện d1=0,5mm, chiều dài dây là 6,28m. Điện trở lớn nhất của biến trở là
3,52.10^-3Ω
3,52Ω
35,2Ω
352Ω
Khi thay đổi hiệu điện thế giữa hai đầu dây dẫn, cường độ dòng điện chạy qua dây dẫn có mối quan hệ
Tỉ lệ thuận với hiệu điện thế giữa hai đầu dây dẫn đó
Chỉ tỉ lệ khi hiệu điện thế giữa hai đầu dây dẫn đó tăng
Không tỉ lệ với hiệu điện thế giữa hai đầu dây dẫn đó
Tỉ lệ nghịch với hiệu điện thế giữa hai đầu dây dẫn đó
Điện trở R của dây dẫn biểu thị cho
Tính cản trở electron nhiều hay ít của dây
Tính cản trở điện lượng nhiều hay ít của dây
Tính cản trở hiệu điện thế nhiều hay ít của dây
Tính cản trở dòng điện nhiều hay ít của dây
Cường độ dòng điện qua bóng đèn tỉ lệ thuận với hiện điện thế giữa hai đầu bóng đèn. Điều đó có nghĩa là nếu hiệu điện thế tăng 1,2 lần thì
Cường độ dòng điện tăng 2,4 lần
Cường độ dòng điện giảm 2,4 lần
Cường độ dòng điện giảm 1,2 lần
Cường độ dòng điện tăng 1,2 lần
Khi đặt vào hai đầu dây dẫn một hiệu điện thế 6V thì cường độ dòng điện qua nó là 0,5A. Nếu hiệu điện thế đặt vào hai đầu dây dẫn là 24V thì cường độ dòng điện qua nó là
1,5A
2A
3A
1A
Biểu thức đúng của định luật Ôm là
U=I.R
I=R/U
I=U/R
R=U/I
Cường độ dòng điện chạy qua điện trở R=6Ω là 0,6A. Khi đó hiệu điện thế giữa hai đầu điện trở là
3,6V
36V
0,1V
10V
Mắc một dây dẫn có điện trở R=12Ω vào hiệu điện thế 3V thì cường độ dòng điện qua nó là
36A
0,25A
2,5A
4A
Một dây dẫn khi mắc vào hiệu điện thế 6V thì cường độ dòng điện qua dây dẫn là 0,5A. Dây dẫn ấy có điện trở là
3Ω
1,2Ω
0,33Ω
12Ω
Chọn biến đổi đúng trong các biến đổi sau
1kΩ=1000Ω=0,01MΩ
1Ω=0,001kΩ=0,0001MΩ
1MΩ=1000kΩ=1000000Ω
10Ω=0,1kΩ=0,00001MΩ
Đặt một hiệu điện thế U=12V vào hai dầu một điện trở. Cường độ dòng điện là 2A. Nếu tăng hiệu điện thế lên 1,5 lần thì cường độ dòng điện là
3A
1A
0,5A
0,25A
Khi đặt hiệu điện thế 4,5V vào hai đầu một dây dẫn thì dòng điện chạy qua dây này có cường độ 0,3A. Nếu tăng cho hiệu điện thế này thêm 3V nữa thì dòng điện chạy qua dây dẫn có cường độ là
0,6A
0,2A
0,5A
0,9A
Một dây dẫn khi mắc vào hiệu điện thế 5V thì cường độ dòng điện chạy qua nó là 100mA. Khi hiệu điện thế tăng thêm 20% giá trị ban đầu thì cường độ dòng điện qua nó là
25mA
80mA
120mA
110mA
Bóng đèn ống 20W sáng hơn bóng đèn dây tóc 60W là do
Dòng điện chạy qua bóng đèn ống mạnh hơn
Dây tóc bóng đèn ống dài hơn
Ánh sáng tỏa ra từ bóng đèn ống hợp với ánh mắt hơn
Hiệu suất bóng đèn ống sáng hơn
Công thức nào dưới đây là công thức tính cường độ dòng điện qua mạch khi có hai điện trở mắc song song
I=I1=I2
I1/I2=U2/U1
I1/I2=R1/R2
I=I1+I2
Công thức nào là đúng khi mạch điện có hai điện trở mắc song song?
U=U1=U2
U1/U2=I2/I1
U=U1+U2
Các công thức sau đây công thức nào là công thức tính điện trở tương đương của hai điện trở mắc song song?
1/Rtđ = 1/R1 + 1/R2
Rtđ= R1R2/R1-R2
Rtđ=1/R1 + 1/R2
Rtđ=R1+R2
Khi mắc R1 và R2 song song với nhau vào một hiệu điện thế U. Cường độ dòng điện chạy qua các mạch rẽ: I1=0,5A, I2=0,5A. Thì cường độ dòng điện chạy qua mạch chính là
1,5A
0,5A
0,8A
1A
Một mạch điện gồm hai điện trở R1 và R2 mắc song song với nhau. Khi mắc vào một hiệu điện thế U thì cường độ dòng điện chạy qua mạch chính là: I=1,2A và cường độ dòng điện chạy qua R2 là I2=0,5A. Cường độ dòng điện chạy qua R1 là
I1=0,5A
I1=0,8A
I1=0,7A
I1=0,6A
Hai điện trở R1= 3Ω, R2= 6Ω mắc song song với nhau, điện trở tương đương của mạch là
Rtđ= 2Ω
Rtđ= 6Ω
Rtđ= 9Ω
Rtđ= 4Ω
Mắc ba điện trở R1= 2Ω, R2= 3Ω, R3= 6Ω song song với nhau vào mạch điện U= 6V. cường độ dòng điện qua mạch chính là
12A
6A
1,8A
3A
Trong đoạn mạch mắc nối tiếp, công thức nào sau đây là SAI?
U =U1 + U2 +... + Un
R =R1 = R2 =... = Rn
I =I1 = I2 =... = In
R =R1 + R2 +... + Rn
Người ta chọn một số điện trở loại 2Ω và 4Ω để ghép nối tiếp thành đoạn mạch có điện trở tổng cộng 16Ω. Trong các phương án sau đây, phương án nào là SAI?
Chỉ dùng 8 điện trở loại 2Ω
Dùng 2 điện trở 4Ω và 2 điện trở 2Ω
Dùng 1 điện trở 4Ω và 6 điện trở 2Ω
Chỉ dùng 4 điện trở loại 4Ω
Hai điện trở R1=5Ω và R2=10Ω mắc nối tiếp. Cường độ dòng diện qua điện trở R1 là 4A. Thông tin nào sau đây là SAI?
Hiệu điện thế hai đầu điện trở R1 là 20V
Hiệu điện thế hai đầu đoạn mạch là 60V
Cường độ dòng điện qua điện trở R2 là 8A
Điện trở tương đương của cả mạch là 15Ω
Cách sử dụng nào sau đây là tiết kiệm điện năng?
Sử dụng đèn bàn có công suất 100W
Sử dụng các thiết bị điện để chiếu sáng suốt ngày đêm
Sử dụng các thiết bị đun nóng bằng điện
Sử dụng các thiết bị điện khi cần thiết
Hai bóng đèn có ghi: 220V - 25W, 220V - 40W. Để 2 bóng đèn trên hoạt động bình thường ta mắc song song vào nguồn điện
220V
25V
40V
110V
